Dien dan danh cho cac ban hoc sinh, sinh vien hoc ve dien, he thong dien, ...

Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

Hôn nhân chỉ cần lãng mạn, vô tư ?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Hôn nhân chỉ cần lãng mạn, vô tư ?   Fri May 14, 2010 9:14 pm

Bạn gái thân mến!

Năm thứ hai đại học, tôi bắt đầu yêu Ngọc. Yêu nhau được 1 năm, tôi đưa Ngọc về nhà giới thiệu với bố mẹ. Tôi rất yên tâm khi không thấy bố mẹ có ý kiến gì.

Sau đó ít lâu, bố tôi hỏi về hoàn cảnh gia đình Ngọc. Quê Ngọc ở Nam Định, bố mẹ làm nông nghiệp, Ngọc là con trai đầu trong gia đình, 2 em Ngọc vẫn đang đi học...

Bố tôi bảo, chỉ mong tôi hạnh phúc và không ép buộc con cái điều gì. Bố khuyên tôi suy nghĩ kỹ trước khi quyết định lập gia đình để khỏi hối tiếc về sau. Bố nói, tôi và Ngọc chưa hiểu hết hoàn cảnh của nhau thì sau này sẽ sống và làm việc ra sao? Dù sao Ngọc là con trai trưởng phải có trách nhiệm với gia đình, cha mẹ ở quê...

Kể từ khi nghe bố tâm sự và khuyên như vậy, tôi đã suy nghĩ rất nhiều. Chúng tôi yêu nhau lãng mạn, vô tư nên không tính đến những trở ngại mà bố đề cập. Còn mẹ tôi lại lo lắng vì có thể tôi phải theo chồng về quê, hoặc nếu ở Hà Nội thì có đủ khả năng kinh tế để thuê nhà không?

Ngọc cũng bắt đầu thấy những khó khăn này nhưng chưa có hướng giải quyết. Chúng tôi đều lúng túng. Tôi chưa biết phải làm gì để giữ gìn được tình yêu cho trọn vẹn. Mong nhận được những lời góp ý chân thành từ Bạn gái.

Lưu Hiền Hòa (Hà Nội)

Bạn Hòa thân mến!

Bố mẹ bạn là người từng trải và rất thực tế khi đã thấy rõ những khó khăn mà hai bạn sẽ phải đối mặt khi kết hôn. Những khó khăn đó không dễ vượt qua nếu hành trang của hai bạn trong cuộc hôn nhân của mình chỉ là sự “lãng mạn, vô tư”.

Có lẽ, bố mẹ bạn đã kéo tình yêu của bạn từ chỗ “bay bổng, mộng mơ” trở về với đời sống thực tại. Những khó khăn mẹ bạn đề cập đến cụ thể và rất thực tế, đó là những yếu tố tác động trực tiếp đến tương lai hạnh phúc của bạn. Trong khi đó, hai bạn đang là sinh viên, vì vậy sẽ là quá sớm để nói đến sự trọn vẹn của tình yêu.

Dù hai bạn có quyết tâm giữ vững tình yêu thì vẫn phải đương đầu với những trở ngại từ thực tế. Sẽ là không tưởng nếu hai bạn “yêu nhau chỉ vì yêu nhau” và sẽ là mơ tưởng, hão huyền nếu thời nay mà bạn vẫn nghĩ chỉ cần “một túp lều tranh, hai trái tim vàng” là đủ cho hạnh phúc lứa đôi.

Nguồn : http://www.thegioiphunu-pnvn.com.vn/Tin.aspx?varbaoid=1399&vartinid=7916&varnhomid=4
Xem lý lịch thành viên http://electricityforumoeb.gogoo.us

Hôn nhân chỉ cần lãng mạn, vô tư ?
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang